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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Kiswahili Elimu ya Msingi Darasa la III–VI yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka 
taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote 
waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora 
wa shule, walimu, pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu 
ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.  Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga 
kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila 
siku, ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0	     Utangulizi
Somo la Kiswahili ni somo la lazima katika ngazi ya Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la III–VI ambapo ni mwendelezo 
wa hatua ya kwanza ya elimu ya msingi Darasa la I na la II. Lengo la kufundisha somo hili ni kukuza stadi za kusikiliza, 
kuzungumza, kusoma na kuandika kwa Kiswahili. Mwanafunzi ataweza kutamka sauti mbalimbali katika silabi, maneno, 
sentensi na habari. Vilevile, mwanafunzi ataweza kujenga hoja kwa kuzungumza na kwa kuandika pamoja na kujibu 
hoja katika miktadha mbalimbali.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili, 
Darasa la III–VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, muhtasari 
utamwezesha mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, 
ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.  

2.0	    Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
          Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Kitanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo 
na matendo jumuishi; 

(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano 
na mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d)	 Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, 
uwajibikaji na lugha ya taifa;

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
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(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa 
kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba ya nchi na mikataba ya 
kimataifa.

3.0	    Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III–VI
     Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa III–VI ni kumwezesha mwanafunzi: 

(a)	 Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania 
(LAT) na lugha mguso;

(b)	 Kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;

(c)	 Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

(d)	 Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;

(e)	 Kukuza maadili, uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

(f)	 Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;

(g)	 Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;

(h)	 Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;

(i)	 Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine 
mtambuka; na

(j)	 Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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4.0	     Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la III–VI
          Umahiri wa jumla wa  Elimu ya Msingi Darasa la III–VI ni:

(a)	 Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania 
(LAT) na lugha mguso;

(b)	 Kutumia na kuithamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;

(c)	 Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni 
nyingine;

(d)	 Kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo; 

(e)	 Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

(f)	 Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali;

(g)	 Kuthamini na kupenda kufanya kazi;

(h)	 Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;

(i)	 Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na 

(j)	 Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

5.0	    Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa kwa Darasa la III–VI umebainishwa katika Jedwali Na. 1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Darasa la III–VI 

Umahiri  mkuu Umahiri mahususi

1.0	 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1	 Kutambua matamshi ya sauti mbalimbali katika silabi, 
maneno, sentensi na habari

1.2	 Kuendeleza mazungumzo katika miktadha mbalimbali

1.3	 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na miktadha 
mbalimbali

2.0   Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au 
kulisoma

2.1	 Kuonesha stadi za kusikiliza na kuelewa

2.2	 Kusoma matini kwa ufasaha na ufahamu

3.0   Kuwasilisha hoja kwa mazungumzo na kwa 
maandishi kulingana na muktadha

3.1	 Kuwasilisha hoja kwa njia ya mazungumzo  katika miktadha 
mbalimbali

3.2	 Kuandika matini mbalimbali

3.3	 Kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa katika matini 
mbalimbali

3.4	 Kuonesha stadi za awali za ubunifu wa kazi mbalimbali za 
Kiswahili

6.0	     Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika 
kutekeleza majukumu mbalimbali. Majukumu hayo ni kama yafuatayo:
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	   6.1	   Mwalimu
        Mwalimu anatarajiwa:

(a)     Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Kiswahili;

(b)     Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai  na uwezo wa mwanafunzi 
ili kumwezesha:
(i)    Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya  21; na

(ii)  Kushiriki kikamilifu  katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji.   	  

(c) 	 Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zinazomwezesha  
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo  mbalimbali.  Mbinu za kufundishia 
na kujifunzia zinazopendekezwa ni pamoja  na kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na       
kazimradi zinazolenga kutatua matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha, mwalimu anahimizwa 
kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi   wa  umahiri uliokusudiwa;

(d) 	 Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e) 	 Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f) 	 Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima 
nadharia na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, 
kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni 
majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

(g) 	 Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali 
tofauti zao; 
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(h) 	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i) 	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j) 	 Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k)	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(l) 	 Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

	  6.2	 Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:

(a)	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b)	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na
(c)	 Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na 

machapisho mengine kutoka katika maktaba mtandao.

		    6.3    Mzazi/Mlezi
Mzazi/ Mlezi anatarajiwa:
(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;
(b)	 Kumsimamia mtoto kutekeleza  kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 
(c)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;
(d)	 Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
(e)	 Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 
(f)	 Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 
(g)	 Kumfundisha mtoto umuhimu na thamani ya elimu  na kazi pamoja na kumuhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0	   Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
	 Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu unapendekeza 

mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazimradi na 
kazi za vitendo. Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa 
ufundishaji na ujifunzaji. 

8.0	   Zana/Vifaa vya Ufundishaji na Ujifunzaji 
	 Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana/vifaa mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, 

mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana/vifaa mbadala vinavyopatikana 
katika mazingira ya shuleni na nyumbani pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa 
kutoka katika vyanzo mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Mwalimu anapaswa 
kuhakikisha kuwa mwanafunzi anapata nafasi ya kuona, kunusa, kuonja, kusikia na kushika zana bila kuhatarisha afya 
na hali ya mwanafunzi. Orodha ya vifaa vilivyoidhinishwa kutumika kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET.

9.0	   Upimaji 
	 Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri unaokusudiwa. 

Upimaji wa Somo la Kiswahili utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati.  Upimaji endelevu utazingatia vigezo 
vya upimaji vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa 
mwanafunzi katika ujifunzaji. Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, 
kuthamini, kusimulia na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa 
za upimaji kuboresha ufundishaji na kuwezesha wanafunzi kufikia lengo la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza 
kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ni bunguabongo, orodhahakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio 
kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi, 
mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo. 
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	 Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika 
kupima maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo 
ya mwanafunzi, zitatumika kutoa mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na Upimaji wa 
Kitaifa wa Darasa la Sita ambao utachangia alama 7.5% katika mtihani wa Kidato cha Nne. 

10.0	 Idadi ya Vipindi 
	 Muhtasari wa Somo la Kiswahili Elimu ya Msingi Darasa la III–VI unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika 

ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio 
haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili 
ni vitano (5) kwa wiki kwa Darasa la III–VI. 

11.0	 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
	 Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele saba ambavyo ni; umahiri mkuu, 

umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, 
zana/vifaa vya ufundishaji na ujifunzaji vinavyopendekezwa pamoja na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa 
katika Jedwali Na. 2–5.
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Darasa la III
Jedwali Na. 2: Maudhui ya Darasa la III
Umahiri mkuu Umahiri 

mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

1.0	 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kutambua 
matamshi 
ya sauti 
mbalimbali 
katika 
silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari

(a)	Kutamka 
sauti za 
herufi 
mwambatano 
ngw, ndw, 
njw, mbw na 
nzw

Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
kutamka herufi za sauti 
mwambatano ngw, ndw, 
njw, mbw na nzw kwa 
kufuatisha unavyotamka 
au waoneshe wanafunzi 
video ya utamkaji 
wa sauti za herufi 
mwambatano tajwa kisha 
waongoze kutamka sauti 
za herufi hizo
Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kujibu maswali ambayo 
yana majibu yenye sauti 
za herufi mwambatano 
ngw, ndw, njw, mbw na 
nzw

Sauti za 
herufi 
mwambatano 
ngw, ndw, 
njw, mbw 
na nzw 
zimetamkwa 
kwa usahihi

Kadi za herufi 
mwambatano, 
matini zenye 
vifungu vya habari 
vyenye sauti za 
herufi mwambatano 
ngw, ndw, njw, mbw 
na nzw, manila, 
kalamu rashasha, 
chatipindu, video na 
tableti
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini zenye sauti 
za herufi mwambatano ngw, 
ndw, njw, mbw na nzw, kisha 
wazibainishe herufi hizo

Mchezo: Tumia kadi 
za maneno/vyumba vya 
kuchora chini kuwaongoza 
wanafunzi kutamka sauti za 
herufi mwambatano ngw, 
ndw, njw, mbw na nzw. Kwa 
kila chumba, andika herufi 
mwambatano moja

(b)	Kutamka 
sauti 
mwambatano 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari

Igizodhima: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza utendaji wa shughuli 
mbalimbali, ambapo ndani 
yake watatumia sauti za 
herufi mwambatano

Sauti za herufi 
mwambatano 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi 
na habari 
zimetamkwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Kitanza ndimi: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma sentensi zenye 
maneno yenye sauti za 
herufi mwambatano 
zinazofuatana

1.2 Kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kutumia 
msamiati 
unaohusiana 
na maisha 
ya kila 
siku katika 
kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
kwa 
kujiamini 
katika 
miktadha 
mbalimbali

Igizodhima: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza shughuli za kila 
siku katika miktadha 
tofautitofauti kwa kutumia 
msamiati mwafaka na kwa 
kujiamini 

Mchezo wa maneno: 
Waongoze wanafunzi 
kuunda maneno kwa 
kuanza na kila herufi ya 
neno linalohusiana na 
maisha ya kila siku

Msamiati 
unaohusiana 
na maisha 
ya kila siku 
umetumika 
katika 
kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali 
kwa kujiamini

Picha, michoro, 
vitu halisi, sidii, 
kinasasauti na 
kompyuta

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kubaini 
maneno 
yenye maana 
sawa na 
kinyume 
katika 
mazungumzo

Hadithi:  Waongoze 
wanafunzi kubainisha 
maneno yenye maana 
sawa na vinyume kutoka 
kwenye mazungumzo  

Ziara: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
ziara ili kubaini majina 
ya vitu vyenye maana 
sawa na vinyume 
vya maneno, kisha 
kuwasilisha

Maneno yenye 
maana sawa 
na kinyume 
yamebainishwa 
kwa usahihi 
katika 
mazungumzo 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(c)	 Kuelezea vitu 
vilivyomo 
kwenye 
mazingira 
katika umoja 
na wingi 

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi kuchunguza 
vitu vilivyomo kwenye 
mazingira yao, kisha 
wabainishe umoja na wingi 
wa vitu hivyo 
Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
kubainisha umoja na 
wingi  wa vitu mbalimbali 
utakavyowaonesha

Vitu 
vilivyomo 
kwenye 
mazingira 
vimeelezewa 
kwa usahihi 
katika umoja 
na wingi

(d)	Kuuliza 
na kujibu 
maswali 

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kujadiliana 
mada yoyote fulani, kisha 
waulizane  maswali

Mkufu: 
Waongoze wanafunzi 
kuulizana maswali na 
kujibu kwa mfuatano wa 
kimkufu 

Maswali 
yameulizwa na 
kujibiwa kwa 
ufasaha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(e)	 Kubadili 
kiimbo 
kulingana 
na hisia au 
muktadha wa 
mazungumzo

Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kusimulia matukio 
mbalimbali ili kubadili 
kiimbo na kuonesha hisia 
tofautitofauti

Kiimbo 
kimebadilishwa 
kulingana na hisia 
au muktadha wa 
mazungumzo 
kwa usahihi

(f)	 Kuanzisha 
na kumalizia 
vitendawili, 
methali na 
nahau katika 
mazungumzo

Uchunguzi:
Waongoze wanafunzi 
kwa kutumia picha/vitu 
halisi kutega na kutegua 
vitendawili, kuanzisha 
na kumalizia methali na 
kueleza maana ya nahau 
na methali

Vitendawili, 
methali 
na nahau 
vimeanzishwa 
na kumaliziwa 
kwa usahihi 
katika 
mazungumzo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Mchezo: Waongoze 
wanafunzi katika 
timu mbili kutega na 
kutegua vitendawili, 
kuanzisha  na 
kumalizia methali na 
kueleza maana  ya 
nahau

1.3 Kutumia 
maandishi 
katika 
mawasiliano 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kuandika 
kifungu cha 
habari kwa 
kutumia alama 
za uakifishaji: 
nukta (.), 
mshangao (!), 
kiulizo (?) na 
mkato (,)

Imla:  
Wasomee wanafunzi 
kifungu cha habari 
ulichokiandaa na 
wakiandike kwa 
kutumia alama za 
uakifishaji: nukta (.), 
mshangao (!), kiulizo 
(?) na mkato (,)

Kifungu 
cha habari 
kimeandikwa 
kwa kutumia 
alama za 
uakifishaji 
kwa usahihi: 
nukta (.), 
mshangao (!), 
kiulizo (?) na 
mkato (,) 

Kompyuta, tableti, 
kadi za alama za 
uakifishaji, picha, 
kifungu cha habari 
na vitu halisi

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kuandika 
kifungu cha 
habari kwa 
kutumia 
viunganishi 
vya 
ushikamani

Majadiliano:
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini, kisha 
wabainishe na kujadili 
maneno yanayofanya 
kazi ya kuonesha 
uhusiano au muungano 
baina ya sentensi na 
sentensi au vifungu vya 
maneno (kifungu cha 
maneno na kifungu cha 
maneno) 

Kifungu 
cha habari 
kimeandikwa 
kwa kutumia 
viunganishi vya 
ushikamani

(c)	 Kutumia 
alama za 
uakifishaji 
kwa usahihi 
wakati wa 
kuandika imla 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana umuhimu 
na matumizi sahihi ya 
alama za uakifishaji, 
kisha waandike imla 
kwa kuzingatia alama 
hizo

Alama za 
uakifishaji 
zimetumika kwa 
usahihi wakati wa 
kuandika imla 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kusikiliza masimulizi 
yaliyorekodiwa, kisha 
waandike walichokisikia 
kwa kuzingatia alama za 
uakifishaji

(d)	 Kutumia 
vihusishi 
(nyuma ya, 
mbele ya, juu 
ya, kando 
ya, chini ya, 
katikati ya na 
pembeni ya) 
katika uandishi

Oneshombinu: Waoneshe 
wanafunzi vitu halisi au 
picha ulizoziandaa, kisha 
waongoze kubainisha 
mahali vitu vilipo kwa 
kuzingatia vihusishi 
vilivyobainishwa

Vihusishi 
(nyuma ya, 
mbele ya, juu 
ya, kando 
ya, chini ya, 
katikati ya na 
pembeni ya) 
vimetumika 
katika uandishi 
kwa usahihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza 
au kulisoma

2.1 Kuonesha 
stadi za 
kusikiliza 
na 
kuelewa

(a)	 Kusikiliza 
mazungumzo 
kwa kuzingatia 
mambo ya 
msingi katika 
miktadha 
mbalimbali  

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusimuliana 
hadithi au 
habari, kisha 
wajibu maswali 
kwa kuzingatia 
mambo ya msingi 
katika miktadha 
mbalimbali  

Mazungumzo 
kwa 
kuzingatia 
mambo ya 
msingi katika 
miktadha 
mbalimbali 
yamesikilizwa 

Sidii, kompyuta, 
redio, tableti na 
kamusi

22

(b)	Kutumia 
maneno 
aliyoyasikia 
katika 
miktadha 
mingine ya 
mazungumzo

Oneshombinu: 
Waoneshe 
wanafunzi picha 
au vitu halisi, 
kisha waongoze 
kutumia  maneno 
yanayoendana 
na vitu hivyo 
kulingana na 
muktadha

Maneno  
aliyoyasikia 
katika 
miktadha 
mingine ya 
mazungumzo 
yametumika 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(c)	 Kutumia kamusi 
kupata maana ya 
msamiati mpya 
uliojitokeza 
katika matini 
fupi sahili

Hadithi: Andaa hadithi 
inayoonesha kazi ya 
kamusi
Kazimradi: Wape 
wanafunzi   maneno 
kadhaa kutokana na 
matini fupi sahili, kisha 
watafute fasili kwenye 
kamusi

Kamusi 
imetumika 
kupata maana 
ya msamiati 
mpya 
uliojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 

(d)	Kujibu kwa 
usahihi maswali 
yanayotokana na 
matini 

Midia:
Waongoze wanafunzi 
kusikiliza habari 
iliyopo katika matini, 
kisha waulize maswali 
kuhusiana na matini hiyo

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi  kujadiliana 
kwa kutumia matini 
umuhimu wa elimu, kisha 
waulize maswali 

Maswali 
yanayotokana 
na matini 
yamejibiwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

2.2 Kusoma 
matini 
kwa 
ufasaha na 
ufahamu

(a)	  Kusoma 
matini fupi 
na sahili kwa 
kasi mwafaka 
na matamshi 
sahihi

Oneshombinu: Soma 
matini fupi na rahisi kwa 
kasi mwafaka kulingana 
na umri wa wanafunzi 
wako, matamshi sahihi, 
kiimbo na alama za 
uakifishaji kama mfano, 
kisha waongoze wao 
kusoma 

Matini fupi 
na sahili 
zimesomwa 
kwa kasi 
mwafaka na 
matamshi sahihi

Matini fupi sahili, 
saa, kinasasauti, 
simujanja, redio, 
kompyuta, tableti 
na kinyonyi

22

(b)	Kusoma 
sentensi kwa 
kuzingatia 
kupanda na 
kushuka kwa 
mawimbi ya 
sauti 

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi kubaini  
sentensi  zenye mipando 
tofauti ya sauti kwa 
kutumia vifaa vya 
TEHAMA, kisha 
waongoze kurudia 
kutamka sentensi hizo ili 
kuonesha  viimbo  tofauti 

Sentensi 
zimesomwa 
kwa kuzingatia 
kupanda na 
kushuka kwa 
mawimbi ya 
sauti kwa 
ufasaha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Maswali na Majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kutunga sentensi, 
kisha wazisome kwa 
sauti kwa kuzingatia 
kupanda na kushuka 
kwa mawimbi ya sauti

(c)	 Kueleza 
ujumbe mkuu 
uliomo katika 
matini fupi 
aliyoisoma

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini fupi, 
kisha waulize maswali 
kuhusu ujumbe mkuu 
kutokana na matini 

Ujumbe mkuu 
uliomo katika 
matini fupi 
iliyosomwa 
umeelezwa kwa 
ufasaha
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

3.0 Kuwasilisha 
hoja kwa 
mazungumzo 
na kwa 
maandishi 
kulingana na 
muktadha

3.1 Kuandika 
matini 
mbalimbali

(a)	 Kuandika sentensi 
mbalimbali kwa 
usahihi

Mchezo:
Andaa sentensi, 
kisha kata sentensi 
hizo katika 
maneno na kadi 
hizo za maneno  
zichanganye. 
Waongoze 
wanafunzi kuunda 
sentensi na 
kuziandika kwa 
kutumia maneno 
hayo yaliyoandikwa 
kwenye kadi

Sentensi 
mbalimbali 
zimeandikwa 
kwa usahihi

Kadi za sentensi na 
picha za matukio

22

(b)	Kupanga 
katika mtiririko 
sahihi sentensi 
zilizochanganywa

Maswali na 
majibu:
Andaa sentensi 
zenye mpangilio wa 
maneno usio sahihi,  
kisha waongoze 
wanafunzi kuandika 
sentensi hizo kwa 
usahihi

Sentensi 
zilizochanganywa 
zimepangwa 
katika mtiririko 
sahihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

3.0 Kuwasilisha 
hoja kwa 
mazungumzo 
na kwa 
maandishi 
kulingana na 
muktadha

3.1 Kuandika 
matini 
mbalimbali

(a)	 Kuandika sentensi 
mbalimbali kwa 
usahihi

Mchezo:
Andaa sentensi, 
kisha kata sentensi 
hizo katika 
maneno na kadi 
hizo za maneno  
zichanganye. 
Waongoze 
wanafunzi kuunda 
sentensi na 
kuziandika kwa 
kutumia maneno 
hayo yaliyoandikwa 
kwenye kadi

Sentensi 
mbalimbali 
zimeandikwa 
kwa usahihi

Kadi za sentensi na 
picha za matukio

22

(b)	Kupanga 
katika mtiririko 
sahihi sentensi 
zilizochanganywa

Maswali na 
majibu:
Andaa sentensi 
zenye mpangilio wa 
maneno usio sahihi,  
kisha waongoze 
wanafunzi kuandika 
sentensi hizo kwa 
usahihi

Sentensi 
zilizochanganywa 
zimepangwa 
katika mtiririko 
sahihi

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

 Ziara: 
Waongoze wanafunzi 
kutembelea shule ya jirani, 
kisha wasimulie ziara yao 
hatua kwa hatua. Ziandike 
hatua hizo kwa kutumia 
sentensi kamili, kisha 
zichanganye sentensi hizo 
na kuwataka wanafunzi 
kuzipanga kwa mfuatano 
wa kimantiki

(c)	 Kuandika 
matini fupi 
kwa kuzingatia 
mpangilio sahihi 
wa maneno 
na alama za 
uakifishaji

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kujadili kuhusu 
mpangilio sahihi wa 
maneno na umuhimu wa 
alama za uakifishaji katika 
uandishi wa matini fupi, 
kisha waandike matini fupi 
kwa kuzingatia mambo 
hayo

Matini fupi 
imeandikwa 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
mpangilio sahihi 
wa maneno 
na alama za 
uakifishaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

3.2 Kuchanganua 
mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

(a)	 Kubainisha 
msamiati  
uliojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini fupi 
sahili na kusikiliza 
habari kwenye 
televisheni, redio 
au simu, kisha 
wabainishe msamiati 
uliomo pamoja na 
fasili zake 

Hadithi:
Waongoze 
wanafunzi kusoma 
au kusikiliza hadithi, 
kisha wataje maneno 
mapya na watafute 
maana zake  katika 
kamusi

Msamiati 
uliojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
umebainishwa 

Matini fupi sahili, 
redio, kamusi na 
televisheni

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kuchambua 
mawazo 
makuu 
yanayojitokeza 
katika matini 
fupi sahili

Changanyakete: 
Gawa matini tofauti 
katika vikundi, 
waongoze wanafunzi 
kusoma na kuandika 
ujumbe wa matini 
hizo, kisha kila kikundi 
kihakikishe kinasoma 
kazi zote na kueleza 
masuala muhimu 
yaliyomo kwenye 
matini husika

Mawazo makuu 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
yamechambuliwa 
kwa ufanisi

3.3 Kuonesha 
stadi za 
awali za 
ubunifu 
wa kazi 
mbalimbali 
za Kiswahili

(a)	 Kusimulia 
hadithi fupi 
sahili

Masimulizi: Waongoze 
wanafunzi kusimuliana 
hadithi, kisha chagua 
wanafunzi wachache 
wasimulie hadithi zao 
mbele ya darasa 

Hadithi 
fupi sahili 
zimesimuliwa 
kwa usahihi

Michoro, hadithi 
fupi sahili, 
vielelezo na picha

22
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Darasa la 1V

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la IV

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kulinganisha 
vitu kwa 
kutumia 
maneno 
(kuliko, zaidi 
ya, kama, 
mithili ya 
na mfano 
wa) katika 
miktadha 
mbalimbali

Oneshombinu:
Onesha vitu 
viwiliviwili, kisha 
waongoze wanafunzi 
kueleza dhana ya 
ulinganishi
 
Maswali na majibu: 
Andaa jedwali 
lenye maneno ya 
kulinganisha, kisha 
waongoze wanafunzi 
kutunga sentensi kwa 
kutumia jedwali  

Vitu 
vimelinganishwa 
kwa kutumia 
maneno (kuliko, 
zaidi ya, kama, 
mithili ya na 
mfano wa) 
katika miktadha 
mbalimbali kwa 
ufasaha

Orodha ya nahau 
na methali, vitu 
halisi, michoro na 
picha

38

(b)	Kusimulia 
matukio kwa 
kuzingatia 
njeo za 

Ramani ya dhana:  
Waongoze wanafunzi 
kupitia mchoro 
kueleza aina za 
nyakati na hali

Matukio 
yamesimuliwa 
kwa usahihi 
katika nyakati 
na hali 
mbalimbali
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

wakati: uliopo 
(-na-), uliopita 
(-li-), ujao (-ta-); 
na  hali timilifu 
(-me-) na mazoea 
(hu-)

Maswali na majibu:
Waongoze wanafunzi 
kutunga sentensi kwa 
kuzingatia viambishi 
vya nyakati na hali

(c)	 Kujieleza kwa 
kujiamini

Mdahalo: Wape mada 
wanafunzi na wagawe 
katika vikundi viwili, 
kisha waongoze 
kufanya majibizano 
kwa kujiamini 

Igizo: Waongoze 
wanafunzi kuigiza kwa 
kujiamini

Kujieleza 
kwa 
kujiamini 
kumefanyika 
kwa ufasaha

MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   27MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   27 12/07/2023   20:4212/07/2023   20:42



28

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kuunga mkono 
au kupinga wazo 
kwa hoja na 
mifano rahisi

Ngonjera: Wape 
wanafunzi mada na 
uhusika kisha ongoza 
majibizano yao na 
wafanye majumuisho 
ya hoja zilizoibuliwa

Wazo 
limeungwa 
mkono na 
kupingwa 
kwa hoja na 
mifano rahisi 

(e)	 Kutumia nahau 
na methali katika 
mazungumzo

Picha na maelezo: 
Chora picha na uweke  
nahau na methali 
kwa kila picha halafu  
waongoze wanafunzi 
kutambua uhusiano 
wa nahau, methali 
na picha zake, kisha 
watumie nahau na 
methali hizo kwa 
kuzingatia maana zake

Nahau na 
methali 
zimetumiwa 
vizuri katika 
mazungumzo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Hadithi: Waongoze 
wanafunzi kutunga 
hadithi kwa kutumia 
nahau na methali

1.2 Kutumia 
maandishi 
katika 
mawasiliano 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kutunga matini 
sahili kwa 
kutumia alama 
za uakifishaji: 
kistari kifupi 
(-), mkwaju (/), 
mabano ( ) na 
funga na fungua 
semi (“ ”) 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kutunga matini 
sahili kwa kutumia 
vielelezo vya alama 
za uakifishaji kwa 
usahihi

Matini sahili 
zimetungwa kwa 
kutumia alama 
za uakifishaji: 
kistari kifupi 
(-), mkwaju (/), 
mabano ( ) na 
funga na fungua 
semi (“ ”) kwa 
usahihi

Barua za kirafiki, 
bahasha, stempu, 
kompyuta, tableti 
na kadi za alama za 
uakifishaji 

30

(b)	Kutumia 
nyakati na hali 
kwa usahihi 
katika uandishi 
wa kifungu cha 
habari

Kusoma matini:
Andaa matini 
zilizotumia nyakati 
na hali mbalimbali, 
kisha waongoze 
wanafunzi kubaini 
nyakati na hali hizo

Nyakati na hali 
vimetumika 
kwa usahihi 
katika uandishi 
wa kifungu cha 
habari
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

kwa kupigia mstari, 
halafu watunge 
sentensi kwa kutumia 
nyakati na hali hizo

(c)	 Kuandika 
matini sahili 
kwa kuzingatia 
mtiririko sahihi 
wa mawazo

Masimulizi: Andaa 
picha zenye kujenga 
habari, zichanganye, 
kisha waongoze 
wanafunzi kuandika 
habari kwa kuzingatia 
mfuatano sahihi wa 
picha walizopewa

Matini sahili 
imeandikwa 
kwa 
kuzingatia 
mtiririko 
sahihi wa 
mawazo

(d)	Kuandika barua 
ya kirafiki kwa 
kuzingatia 
muundo sahihi 

Majadiliano: Gawa 
barua za kirafiki  
katika vikundi, kisha 
waongoze wanafunzi  
kujadili vipengele 
vyake

Barua ya 
kirafiki 
imeandikwa 
kwa 
kuzingatia 
muundo 
sahihi 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Majigambo: Wape 
wanafunzi uhusika 
wa vipengele vya 
barua ya kirafiki, 
kisha waongoze 
kujigamba mbele 
ya darasa kulingana 
na sifa za vipengele 
hivyo

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza 
au kulisoma

2.1 Kuonesha 
stadi za 
kusikiliza 
na kuelewa

(a)	 Kusikiliza 
hadithi

Hadithi: Waongoze 
wanafunzi kusikiliza 
hadithi kwenye 
redio/televisheni/
kinasasauti, kisha 
waulize maswali 
kutokana na hadithi 
waliyoisikiliza
Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kusimulia hadithi 
waliyoisikiliza

Hadithi 
imesikilizwa 
kwa umakini

Hadithi, 
kinasasauti, sidii, 
kompyuta, tableti 
na redio

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kubaini hisia 
za msimuliaji 
kutokana na 
kupanda na 
kushuka kwa 
mawimbi ya 
sauti

Hadithi:  Simulia 
hadithi kwa kuuvaa 
uhusika wa kila 
mhusika kwa 
kuzingatia kupanda 
na kushuka kwa 
mawimbi ya sauti, 
kisha waongoze 
wanafunzi kutaja sifa 
za kila mhusika kwa 
kuzingatia uhusika 
wake

Hisia za 
msimuliaji 
zimebainishwa 
kwa usahihi 
kutokana na 
kupanda na 
kushuka kwa 
mawimbi ya 
sauti

(c)	 Kubaini 
ujumbe 
mkuu 
kutokana 
na hadithi 
aliyoisikiliza

Majadiliano:  
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili ujumbe mkuu 
kutokana na hadithi 
waliyoisikiliza

Ujumbe mkuu 
katika hadithi 
iliyosikilizwa 
umebainishwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

2.2 Kusoma 
matini kwa 
ufasaha na 
ufahamu

(a)	 Kusoma matini 
fupi sahili kwa 
ufasaha 

Ziara: Waelekeze 
wanafunzi kwenda 
maktaba kusoma 
matini fupi sahili, 
kisha warudi darasani 
na wasimuliane 
matini hizo 
Kusoma kwa sauti: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini fupi 
sahili kwa sauti 
kwa kuzingatia kasi 
stahiki, matamshi 
sahihi na alama za 
uakifishaji

Matini 
fupi sahili  
imesomwa kwa 
ufasaha

Matini fupi sahili 
na kamusi

22

(b)	Kujibu maswali 
kutokana na 
matini fupi 
aliyoisoma

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kujibu maswali 
yanayohusiana na 
matini walizozisoma

Maswali 
kutokana na 
matini fupi 
iliyosomwa 
yamejibiwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Karatasi tembezi: 
Gawa maswali 
tofautitofauti 
yanayohusu matini, 
kisha kila kikundi 
kiandike majibu 
kwenye karatasi 
na kigawe karatasi 
yenye majibu kwenye 
vikundi vingine 
kwa ajili ya kusoma 
majibu ya vikundi 
hivyo

(c)	 Kutumia 
msamiati 
na semi 
mpya 
zilizomo 
kwenye 
matini fupi 
aliyoisoma

Kusoma matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini fupi 
na kubaini msamiati 
na semi mpya 
kwenye kazi bunifu

Msamiati na 
semi mpya 
zilizomo 
kwenye matini 
fupi aliyoisoma 
vimetumiwa 
kwa usahihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Maswali na 
majibu: Waongoze 
wanafunzi kutunga 
habari kwa kutumia 
msamiati na semi 
mpya kutoka 
kwenye matini fupi 
walizozisoma

3.0 Kuwasilisha 
hoja kwa 
mazungumzo 
na kwa 
maandishi 
kulingana na 
muktadha

3.1 Kuwasilisha 
hoja kwa 
njia ya 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	Kubaini 
msamiati 
au vifungu 
vya maneno 
vinavyotumika 
kujenga au 
kupinga hoja 
(mf. hoja yako 
ni nzuri lakini 
..., ingawa 
unasema hivi, 
kuna ...)

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza  mada 
katika vyombo vya 
habari au vifaa vya 
TEHAMA, kisha 
wabaini msamiati 
au vifungu 
vya maneno 
vinavyotumika 
kujenga au 
kupinga hoja

Msamiati 
au vifungu 
vya maneno 
vinavyotumika 
kujenga au 
kupinga hoja 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Kamusi na matini 
mbalimbali

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Mdahalo: Waongoze 
wanafunzi kujenga 
au kupinga hoja kwa 
kutumia msamiati 
mwafaka na vifungu 
vya maneno 
vinavyotumika kujenga 
au kupinga hoja

(b)	 Kutoa maoni 
au mawazo 
kwa kutumia 
msamiati 
na vifungu 
vya maneno 
vinavyotumika 
kujenga au 
kupinga hoja 

Mdahalo:  Waongoze 
wanafunzi kujenga 
hoja au kupinga  hoja 
kwa kutumia msamiati 
mwafaka na vifungu 
vya maneno kwa 
usahihi
Mchezo:  Waongoze 
wanafunzi kuigiza 
wapo kwenye kikao cha 
darasa kinachojadili 
namna ya kufanya usafi 
wa darasa kwa kutumia 
lugha mwafaka

Maoni au 
mawazo 
kwa kutumia 
msamiati 
na vifungu 
vya maneno 
vinavyotumika 
kujenga au 
kupinga hoja 
yametolewa 
kwa staha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(c)	 Kujenga hoja 
kwa mfuatano 
na ushikamani 
wa kimantiki

Mchezo: Andika sentensi 
kadhaa zinazojenga wazo 
moja (kila sentensi iwe 
kwenye karatasi yake),  
wape wanafunzi sentensi 
mojamoja na hakikisha 
wamechanganyika, kisha 
wajipange kwa mfuatano 
kulingana na mantiki ya 
sentensi

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kuoanisha sentensi 
kwenye safu mbili  

 Hoja 
zimejengwa 
kwa 
mfuatano na 
ushikamani 
wa kimantiki
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.2 Kuchanganua 
mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

(a)	 Kusoma 
matini fupi 
sahili

Usomaji wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini fupi 
sahili kwa sauti na 
kimya, kisha waulize 
maswali kuhusu 
matini waliyoisoma

Ziara: Waongoze 
wanafunzi 
kutembelea maktaba  
ya karibu ili kusoma 
matini mbalimbali 
kwa kuzingatia 
mwongozo uliowapa, 
kisha waandike 
waliyoyasoma na 
kuwasilisha darasani

Matini 
fupi sahili 
zimesomwa 

Matini fupi sahili 
na kamusi

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kueleza maana 
ya semi mpya 
zilizojitokeza 
katika matini 
fupi sahili

Usomaji wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini na 
kubaini msamiati na 
semi mpya kwenye 
matini
Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kwa kutumia kamusi 
kutafuta maana za 
msamiati na semi 
mpya zilizojitokeza 
kwenye matini

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kutunga sentensi kwa 
kutumia msamiati na 
semi mpya kutoka 
kwenye matini

Maana ya 
semi mpya 
zilizojitokeza 
katika matini 
zimeelezwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(c)	 Kuwasilisha 
mawazo makuu 
yaliyomo katika 
matini fupi 
sahili

Usomaji wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini 
fupi sahili, kisha 
wazifupishe kwa 
kuzingatia mawazo 
makuu yaliyomo katika 
matini hizo

Mchezo: Waongoze 
wanafunzi,  katika safu 
mbili,  kwa kushindana, 
kuwasilisha mawazo 
yaliyomo kwenye 
matini walizosoma, 
kisha toa alama kwa 
kila wazo. Safu yenye 
alama nyingi ndiyo 
itakayoshinda

Mawazo makuu 
yaliyomo 
katika matini 
fupi sahili 
yamewasilishwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

3.3 Kuonesha 
stadi za 
awali za 
ubunifu 
wa kazi 
mbalimbali 
za Kiswahili

(a)	 Kutunga 
hadithi 
fupi sahili

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma hadithi fupi 
sahili, wajadiliane 
mambo ya kuzingatia 
katika utunzi wa 
hadithi, kisha 
watunge hadithi fupi 
sahili 

Masimulizi: 
Waongoze wanafunzi 
kusimulia maisha yao 
wawapo shuleni 

Igizo: Waongoze 
wanafunzi 
kuigiza hadithi 
waliyoisimulia 
kuhusu maisha yao 
wawapo shuleni 

Hadithi 
fupi sahili 
zimetungwa 
vizuri

Picha, vielelezo, 
michoro na hadithi 
fupi sahili

15
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Darasa la V
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Darasa la V

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kutumia 
msamiati 
katika 
kusimulia 
matukio, 
habari na vitu 
mbalimbali 
kwa kujiamini

Oneshombinu: 
Waoneshe 
wanafunzi picha 
zilizo katika 
mfuatano kusimulia 
matukio, habari na 
masuala mbalimbali 
kwa kujiamini  

Msamiati 
umetumika 
katika 
kusimulia 
matukio, 
habari na vitu 
mbalimbali 
kwa kujiamini

Kamusi, orodha ya 
methali na nahau

21

(b)	Kubainisha 
nafsi (umoja 
na wingi) 
katika 
mazungumzo 

Picha na maelezo: 
Onesha picha 
zinazobainisha nafsi 
(umoja na wingi) 
yaani 

Nafsi tatu 
(umoja na 
wingi) katika 
mazungumzo 
zimebainishwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

watu wakiwa 
kwenye shughuli 
mbalimbali, kisha 
eleza nafsi tatu 
katika umoja na 
wingi wake

Mchezo: Ongoza 
mchezo wa kutunga 
sentensi kwa 
kuzingatia nafsi. 
Safu ya kwanza iwe 
nafsi ya kwanza 
umoja na wingi. 
Fanya hivyo kwa 
safu ya pili na 
ya tatu. Zingatia 
kuwa sentensi moja 
itabadilishwa katika 
nafsi zote
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kutumia nahau 
na methali katika 
mazungumzo

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi kusimulia 
hadithi kwa kutumia 
nahau na methali 
kwa usahihi

Nahau na 
methali 
zimetumika 
kwa usahihi 
katika 
mazungumzo

1.2 Kutumia 
maandishi 
katika 
mawasiliano 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kuandika kifungu 
cha habari kwa 
kuzingatia alama 
za uakifishaji: 
nuktapacha (:), 
nuktamkato (;), 
ritifaa (‘) na 
nuktakatishi (…)

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kujadili 
matumizi ya alama 
za uakifishaji: 
nuktapacha (:), 
nuktamkato (;), 
ritifaa (‘) na 
nuktakatishi (…) 
katika uandishi

Imla:  Wasomee  
wanafunzi habari 
kwa vituo ili 
waandike kwa 

Kifungu 
cha habari 
kimeandikwa 
kwa usahihi 
kwa 
kuzingatia 
alama za 
uakifishaji 
nuktapacha 
(:), 
nuktamkato 
(;), ritifaa 
(‘) na 
nuktakatishi 
(…)

Barua za kiofisi, 
kompyuta, kamusi 
na kadi za alama za 
uakifishaji

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

kuzingatia alama 
za uakifishaji: 
nuktapacha (:), 
nuktamkato (;), 
ritifaa (‘) na 
nuktakatishi (…)

(b)	Kutumia 
msamiati 
sahihi katika 
uandishi wa 
insha kwa 
kuzingatia 
mada

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kujadili 
na kuandika wazo 
la kila aya, kisha 
wakamilishe insha 
kwa kutumia 
msamiati mwafaka

Msamiati sahihi 
umetumiwa 
vizuri katika 
uandishi wa insha 
kwa kuzingatia 
mada
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kuandika 
barua ya 
kiofisi kwa 
kuzingatia 
muundo 
sahihi

Majigambo: 
Wape wanafunzi 
uhusika kwa 
vikundi kulingana 
na vipengele vya 
barua ya kiofisi,  
kisha waongoze 
kujigamba

Maswali na 
Majibu: Waongoze 
wanafunzi kuandika 
barua za kiofisi 
kwa kuzingatia 
vipengele vyake

Barua ya 
kiofisi 
imeandikwa 
kwa usahihi 
kwa 
kuzingatia 
muundo wake 

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza 
au kulisoma

2.1 Kuonesha 
stadi za 
kusikiliza 
na 
kuelewa

(a)	 Kusimulia 
hadithi 
aliyoisikiliza 
kwa usahihi

Majadiliano:
Waongoze 
wanafunzi 
kujadili  mambo ya 
msingi  wakati wa 
kusimulia hadithi

Hadithi 
iliyosikilizwa 
imesimuliwa 
kwa usahihi

Hadithi, redio, 
kamusi, tableti, 
sidii na kompyuta

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kuhadithia maisha 
yao wakati wa 
likizo

(b)	Kutafsiri 
ujumbe 
mkuu uliomo 
kwenye 
hadithi na 
mazingira 
halisi

 Maswali na 
majibu: Waongoze 
wanafunzi 
kueleza mafunzo  
wanayoyapata 
kutokana na hadithi 
kwa kuwauliza 
maswali 

Bakuli la samaki:
Waongoze 
wanafunzi kukaa 
katika maduara 
mawili (duara ndani 
na duara nje),  

Ujumbe 
mkuu uliomo 
kwenye 
hadithi 
umetafsiriwa 
kwa usahihi 
kwa 
kuzingatia 
mazingira 
halisi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

kisha wale wa ndani 
waeleze mafunzo 
wanayopata kwenye 
hadithi na wale wa 
nje waongeze kile 
kinachopungua

(c)	 Kuhusianisha 
mienendo ya 
wahusika waliomo 
katika hadithi na  
mazingira halisi 

Majadiliano:  
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili  mienendo 
ya  wahusika 
inavyoshabihiana na  
mazingira halisi

Uchunguzi: Wape 
wanafunzi wasifu 
wa kila mhusika, 
kisha waongoze 
kuchunguza kwa 
kulinganisha na watu 
katika jamii yao

Mienendo 
ya wahusika 
waliomo 
katika hadithi 
imehusianishwa 
na  mazingira 
halisi kwa 
usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kufafanua maana 
ya nahau na methali 
zilizomo katika 
hadithi kwa usahihi 

Mchezo: Andaa 
kadi mbili kubwa, 
moja iandikwe 
neno “nahau”  na 
nyingine iandikwe 
neno “methali”, 
kisha andika nahau 
na methali nyingi 
katika karatasi 
tofautitofauti, halafu 
waongoze wanafunzi 
wenye kadi
zilizoandikwa nahau 
kusimama mbele 
ya kadi kubwa 
iliyoandikwa ‘nahau’ 
huku wakizinyanyua, 
na wale wenye 
kadi zilizoandikwa 
methali wafanye 
hivyohivyo

Maana ya 
nahau na 
methali 
zilizomo 
katika hadithi 
zimefafanuliwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Mchezo: Unda timu  mbili, 
kisha timu moja iwe inataja 
nahau na timu ya pili 
iseme maana yake. Pia, 
ifanyike  kwa methali kwa 
kubadilishana utendaji

2.2 Kusoma 
matini 
kwa 
ufasaha 
na 
ufahamu

(a)	 Kusoma 
matini 
ndefu 
sahili 

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini ndefu sahili, 
kisha waulize wanafunzi 
maswali kuhusu matini hizo 

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi kutembelea 
maktaba kusoma matini 
ndefu sahili,  kisha 
wabainishe mawazo 
yaliyomo katika matini hizo 
na kuwasilisha darasani

Matini  
ndefu sahili  
zimesomwa 
kwa ufahamu

Matini bunifu na 
zisizo bunifu ndefu 
sahili

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	 Kuwasilisha 
mawazo 
makuu 
aliyoyasoma 
katika 
matini ndefu

Maswali na 
majibu: Waongoze 
wanafunzi kusoma 
matini, kisha 
waeleze mawazo 
makuu waliyojifunza

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kujadili 
mawazo makuu 
katika matini ndefu 
waliyoisoma

Mawazo 
yaliyosomwa 
katika 
matini ndefu 
yamewasilishwa 
kwa usahihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

3.0 Kuwasilisha 
hoja kwa 
mazungumzo 
na kwa 
maandishi 
kulingana na 
muktadha

3.1 Kuwasilisha 
hoja kwa 
njia ya 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali 

(a)	 Kutoa hoja 
kwa kutumia 
msamiati 
unaoendana 
na muktadha 
mahususi wa 
mazungumzo

Igizo: Waongoze 
wanafunzi kuigiza 
kuwasilisha hoja 
katika kikao 
cha serikali ya 
wanafunzi

Kualika mgeni: 
Mwalike Afisa 
Maendeleo ya 
Jamii kutoa mada 
kuhusu afya 
au mahusiano 
sahihi ya kijinsia, 
kisha waongoze 
wanafunzi 
kuchangia hoja 
kutokana na mada 
iliyowasilishwa 

Hoja  
zimetolewa 
kwa kutumia 
msamiati 
unaoendana 
na muktadha 
mahususi wa 
mazungumzo 
kwa usahihi

Vitu halisi, tableti, 
kompyuta, sidii, 
picha na redio

22

MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   52MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   52 12/07/2023   20:4212/07/2023   20:42



53

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.2 Kuandika 
matini 
mbalimbali

(a)	 Kuandika 
insha 
fupi kwa 
kuzingatia 
vipengele vya 
insha 

Ramani ya dhana: 
Waongoze wanafunzi 
kutaja na kufafanua 
vipengele vya insha 
kwa kuanza na mduara 
wa kwanza wenye 
neno insha, kisha wao 
waendelee

Oneshombinu: 
Onesha insha 
ya mfano, kisha 
waongoze   
wanafunzi kutunga 
insha kwa kuzingatia 
mfano huo

Insha fupi 
imeandikwa 
kwa 
kuzingatia 
vipengele 
vya insha

Insha mbalimbali, 
barua za kiofisi, 
kompyuta, tableti, 
bahasha na stempu

22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kujibu barua 
ya kirafiki

Maswali na 
Majibu:
Waongoze 
wanafunzi kujibu 
barua ya kirafiki

Barua ya 
kirafiki 
imejibiwa 
kwa 
usahihi

3.3 Kuchanganua 
mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

(a)	 Kuchambua 
mawazo 
mbalimbali 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
aliyoisoma

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kutembelea maktaba 
kusoma matini, kisha 
wachambue mawazo 
yaliyomo katika 
matini walizozisoma

Mawazo 
mbalimbali 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
iliyosomwa 
yamechambuliwa 
kwa ufasaha

Matini fupi sahili 22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kujibu barua 
ya kirafiki

Maswali na 
Majibu:
Waongoze 
wanafunzi kujibu 
barua ya kirafiki

Barua ya 
kirafiki 
imejibiwa 
kwa 
usahihi

3.3 Kuchanganua 
mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

(a)	 Kuchambua 
mawazo 
mbalimbali 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
aliyoisoma

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kutembelea maktaba 
kusoma matini, kisha 
wachambue mawazo 
yaliyomo katika 
matini walizozisoma

Mawazo 
mbalimbali 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
iliyosomwa 
yamechambuliwa 
kwa ufasaha

Matini fupi sahili 22

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kueleza mawazo 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili kwa 
kuzungumza 

Kusoma matini: 
Andaa matini, 
zigawe kwenye 
vikundi, kisha 
waongoze wanafunzi 
kusoma, kujadili 
na kueleza mawazo 
yanayojitokeza 
katika matini hizo

Mawazo 
yaliyojitokeza 
katika matini 
fupi sahili 
yameelezwa 
kwa usahihi 
kwa 
kuzungumza

(c)	 Kufupisha habari 
alizozisoma katika 
matini fupi sahili 
kwa kuandika 

Maswali na majibu:  
Waongoze wanafunzi 
kwa kutumia 
maswali kubaini 
mawazo makuu 
katika matini fupi 
sahili walizozisoma 
na kuzifupisha 

Habari 
zilizosomwa 
katika matini 
fupi sahili 
zimefupishwa 
kwa usahihi 
kwa kuandika
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.4 Kuonesha 
stadi za 
awali za 
ubunifu 
wa kazi 
mbalimbali 
za Kiswahili

(a)	 Kutunga 
maigizo 
rahisi na 
mafupi kwa 
kuzingatia 
kanuni 

Uchunguzi: 
Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
igizo kwenye 
televisheni au redio 
na kuchunguza 
namna wahusika 
wanavyovaa uhusika 
katika uigizaji, kisha 
watunge maigizo 
rahisi kwa kufuata 
kanuni 

Mchezo: Waongoze 
wanafunzi kuigiza 
igizo walilolitunga

Maigizo rahisi 
na mafupi 
yametungwa 
kwa kuzingatia 
kanuni kwa 
usahihi

Vitu halisi 22
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za ujifunzaji Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	 Kuigiza michezo 
sahili

Uchunguzi: 
Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
michezo  kwenye 
televisheni au 
kusikiliza redioni, 
kisha wachunguze 
mbinu za kifani 
na kuziwasilisha 
darasani

Mchezo: Waongoze 
wanafunzi kuigiza 
maigizo rahisi  

Michezo 
sahili 
imeigizwa 
kwa ufanisi
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Darasa la VI

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Darasa la VI

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kutumia 
msamiati 
katika 
mijadala 
mbalimbali 
kwa 
kujiamini 

Mdahalo: 
Waongoze 
wanafunzi kutumia 
msamiati sahihi 
katika mdahalo 

Msamiati 
umetumika 
katika mijadala 
mbalimbali 
kwa kujiamini

Televisheni, sidii 
na redio 

30

1.2 Kutumia 
maandishi 
katika 
mawasiliano 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kubaini 
makosa ya 
kiuandishi 
katika 
matini 

Uchunguzi: 
Waongoze 
wanafunzi kusoma 
matini kwa umakini 
na kubainisha 
makosa ya 
kiuandishi 

Makosa ya 
kiuandishi 
katika matini 
yamebainishwa 

Risala, hotuba, 
kompyuta, 
tableti na matini 
mbalimbali 

30

MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   58MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   58 12/07/2023   20:4212/07/2023   20:42



59

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kusahihisha 
makosa ya 
kiuandishi 
katika matini 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kujadili 
na kusahihisha 
makosa kwa 
kuandika 
kilichosahihi mahali 
penye kosa la 
kiuandishi

Makosa ya 
kiuandishi 
katika matini 
yamesahihishwa 

(c)	 Kuandika 
risala na 
hotuba kwa 
kuzingatia 
muundo na 
muktadha

Kusoma matini: 
Waongoze 
wanafunzi kusoma 
risala na hotuba 
mbalimbali, kisha 
wajadili muundo wa 
hotuba na risala

Risala na hotuba 
zimeandikwa 
kwa kuzingatia 
muundo na 
muktadha kwa 
usahihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Majigambo: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
timu mbili 
kujigamba kuhusu 
risala na hotuba 
wakibainisha sifa, 
muundo, matumizi 
na wahusika wake. 
Timu moja iitwe 
risala na timu ya 
pili iitwe hotuba

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
kujadiliana katika 
vikundi, mambo ya 
kuzingatia katika 
uandishi wa risala 
na hotuba, kisha 
waandike risala na 
hotuba
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza 
au kulisoma

2.1 Kuonesha 
stadi za 
kusikiliza 
na 
kuelewa

(a)	 Kusikiliza 
habari 
mbalimbali 
na kunukuu 
mawazo 
makuu

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza habari 
ulizoziandaa, kisha 
waandike mawazo 
makuu yaliyomo 
kwenye habari hizo
Uchunguzi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza taarifa 
ya habari kwenye 
redio/televisheni/
kompyuta, 
kisha waandike 
mawazo makuu 
waliyoyapata

Habari 
mbalimbali 
zimesikilizwa  
na mawazo 
makuu 
yamenukuliwa 
kwa usahihi

Kinasasauti, redio 
na televisheni

25
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kufupisha 
habari 
alizozisikiliza 
kwa 
kuzingatia 
mawazo 
makuu 

Maswali na 
majibu: Waongoze 
wanafunzi 
kubainisha na 
kuandika wazo 
kuu kwa kila aya 
katika habari 
waliyoisikiliza, 
kisha waunganishe 
mawazo na kupata 
ufupisho

Habari 
zilizosikilizwa 
zimefupishwa 
kwa kuzingatia 
mawazo 
makuu 

3.0 Kuwasilisha 
hoja kwa 
mazungumzo 
na kwa 
maandishi 
kulingana na 
muktadha

3.1 Kuwasilisha 
hoja kwa 
njia ya 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali 

(a)	 Kutumia 
msamiati 
mwafaka 
katika 
kupinga au 
kutetea hoja 
kwa kutoa 
mifano thabiti 
kulingana na 
muktadha 

Mdahalo: 
Waongoze 
wanafunzi kwa 
kuwapa kichwa cha 
mdahalo, upande 
mmoja upinge na 
mwingine utetee 
hoja kwa mifano 
thabiti kulingana na 
muktadha

Msamiati 
mwafaka 
umetumika 
kwa ufasaha 
katika kupinga 
au kutetea hoja 
kwa kutoa 
mifano thabiti 
kulingana na 
muktadha

Kamusi, 
televisheni, 
sidii, redio na 
kinasasauti 

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(b)	Kutumia 
lugha ya 
mvuto katika 
kuwasilisha 
hoja 

Uwasilishaji: 
Waongoze 
wanafunzi 
kuwasilisha hoja 
kwa kutumia lugha 
ya mvuto, yaani 
yenye tamathali 
za semi, nahau, 
methali na misemo 

Lugha ya 
mvuto 
imetumika 
kwa usahihi 
katika 
kuwasilisha 
hoja

(c)	 Kuhutubia 
kwa lugha 
fasaha katika 
miktadha ya 
shuleni 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kujadili 
mambo ya msingi 
ya kuzingatia 
wakati wa 
kuhutubia

Kuhutubia 
kwa lugha 
fasaha katika 
muktadha 
wa shuleni 
kumefanyika
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Igizo: 
Waongoze 
wanafunzi 
kuigiza namna ya 
kuhutubia kuonesha 
vipaumbele vyao 
wakati wa kampeni 
za kugombea nafasi 
za uongozi shuleni

3.2 Kuchanganua 
mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

(a)	 Kusoma  
mashairi na 
ngonjera 
mbalimbali

Kusoma matini: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusoma matini 
zenye mashairi na 
ngonjera

Mashairi 
na ngonjera 
mbalimbali 
zimesomwa 
kwa ufasaha

Mashairi na 
ngonjera

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Uchunguzi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza mashairi 
na ngonjera 
zilizorekodiwa, 
kisha wachunguze 
namna 
zinavyotambwa na 
kughaniwa

Maswali na 
majibu: 
Waongoze 
wanafunzi 
kubainisha mambo 
ya kuzingatia 
wakati wa kughani 
shairi na kutamba 
ngonjera
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kuchambua 
mawazo yanayo 
jitokeza katika 
ngonjera 
na mashairi 
aliyoyasoma 

Kazimradi: 
Waongoze 
wanafunzi 
kutembelea maktaba 
kusoma ngonjera 
na mashairi, kisha 
kuchambua ujumbe 
uliomo

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
kufafanua mawazo 
yaliyojitokeza katika 
ngonjera na mashairi

Mawazo 
yanayojitokeza 
katika ngonjera 
na mashairi 
yaliyosomwa 
yamechambuliwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kusimulia 
mawazo 
yaliyomo 
katika ngonjera 
na mashairi 
aliyoyasoma 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kutamba 
ngonjera  na 
kughani  mashairi, 
kisha wajadili 
ujumbe uliomo

Maswali na 
majibu: 
Waongoze 
wanafunzi 
kufafanua mawazo 
yaliyojitokeza 
katika ngonjera 
na mashairi kwa 
kuwauliza maswali

Mawazo 
yaliyomo 
katika ngonjera 
na mashairi 
yaliyosomwa 
yamesimuliwa 
kwa ufasaha 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.3 Kuonesha 
stadi za awali 
za ubunifu 
wa kazi 
mbalimbali za 
Kiswahili

(a)	 Kutunga shairi 
na ngonjera

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
kujadiliana na 
kuandika maneno 
yenye miishio 
inayofanana, 
kisha waandike 
maneno yenye 
mizani nne, 
halafu waongeze 
maneno mengine 
yenye mizani 
nne (jumla ziwe 
mizani nane), kisha 
watunge ngonjera 
na mashairi kwa 
kutumia maneno 
hayo 

Ngonjera 
na mashairi 
vimetungwa 
kwa usahihi

Ngonjera, mashairi 
na vitu halisi 

30

MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   68MUHTASARI SOMO KISWAHILI DRS III - VI landscape.indd   68 12/07/2023   20:4212/07/2023   20:42



69

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana/Vifaa vya 
ufundishaji 
na ujifunzaji   
vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kutamba 
ngonjera 
na kughani 
mashairi

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
ngonjera na mashairi  kwenye 
televisheni na redio na 
kuchunguza mbinu za kifani 
zilizotumika 

Mchezo: Waongoze 
wanafunzi kutamba ngonjera 
na kughani mashairi  

Ngonjera 
zimetambwa 
na  mashairi 
yameghaniwa 
kwa usahihi
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